Đăng ký ngay
0938.011.453 - 097.363.7755

Hiểu rõ hơn về cách tính lãi đối với khoản vay bị quá hạn thanh toán

22:47:17 17-04-2018 | Lượt xem: 354

Bạn có biết hiện nay việc tính lãi khi khách hàng không trả hoặc trả không đầy đủ nợ gốc và/hoặc lãi tiền vay theo thỏa thuận tại các tổ chức tín dụng đã thay đổi? Đây là một trong những quy định mới được ban hành tại Thông tư 39/2016/TT-NHNN của Ngân Hàng Nhà Nước Việt Nam về hoạt động cho vay của Tổ chức Tín dụng, Chi nhánh Ngân hàng Nước ngoài đối với khách hàng có hiệu lực từ ngày 15/03/2017(sau đây gọi tắt là “Thông tư 39”). Khách hàng khi đi vay cần tìm hiểu kỹ lưỡng nội dung này tại Hợp đồng Tín dụng trước khi ký kết Hợp đồng và lưu ý trong quá trình thực hiện Hợp đồng để tránh phát sinh các chi phí ngoài mong muốn.

Cụ thể, theo quy định tại Khoản 4 Điều 13 Thông tư 39:

“Khi đến hạn thanh toán mà khách hàng không trả hoặc trả không đầy đủ nợ gốc và/hoặc lãi tiền vay theo thỏa thuận, thì khách hàng phải trả lãi tiền vay như sau:

a) Lãi trên nợ gốc theo lãi suất cho vay đã thỏa thuận tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả;

b) Trường hợp khách hàng không trả đúng hạn tiền lãi theo quy định tại điểm a khoản này, thì phải trả lãi chậm trả theo mức lãi suất do tổ chức tín dụng và khách hàng thỏa thuận nhưng không vượt quá 10%/năm tính trên số dư lãi chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả;

c) Trường hợp khoản nợ vay bị chuyển nợ quá hạn, thì khách hàng phải trả lãi trên dư nợ gốc bị quá hạn tương ứng với thời gian chậm trả, lãi suất áp dụng không vượt quá 150% lãi suất cho vay trong hạn tại thời điểm chuyển nợ quá hạn.”

 

Như vậy, khi khách hàng vi phạm nghĩa vụ thanh toán, ngoài khoản lãi trong hạn, Khách hàng còn phải thanh toán (b) lãi do không trả đúng hạn và đầy đủ tiền lãi và (c) lãi do dư nợ gốc bị quá hạn.

Việc thu lãi như đã nêu chỉ được áp dụng đối với những Hợp đồng Tín dụng được ký kết kể từ ngày 15/03/2017.

Lưu ý:

  • Quý khách lưu ý các thông tin trên THÔNG BÁO CHO VAY KIÊM LỊCH TRẢ NỢ gửi đến khách hàng sau khi khoản vay được duyệt. Hãy đọc và giữ kỹ bảng thông báo này vì các thông tin quan trọng này sẽ giúp Khách hàng thanh toán đầy đủ và đúng hạn, tránh phát sinh chi phí không đáng có.
  • Việc chuyển khoản thanh toán thường mất 3 ngày làm việc. Do đó, khách hàng nên thực hiện thanh toán trước ngày đến hạn 5 ngày.
Hiểu rõ hơn về cách tính lãi đối với khoản vay bị quá hạn thanh toán - Tin tức & Tài chínhHiểu rõ hơn về cách tính lãi đối với khoản vay bị quá hạn thanh toán - Tin tức & Tài chínhHiểu rõ hơn về cách tính lãi đối với khoản vay bị quá hạn thanh toán, Cho vay tín dụng lãi xuất thấp so với các ngân hàng hiện nay trên Bình chọn